You are on page 1of 5

Proposed Lesson Plan (Draft): Grade 6 EPP – Pag-iimbak ng Pagkain (Food Preservation)

Pahahalagahan: Pagkamatipid (Thriftiness)

I. Layunin:
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. naipapaliwanag ang iba't ibang paraan ng pag-iimbak
B. nagtatamo ng kasiyahan sa paggawa ng iba't ibang paraan ng pag-
iimbak
K. nakapagpapakitang-gawa ng isang paraan ng pag-iimbak
D. nakasasali sa paggawa ng mga panuntunang pangkalusugan at
pangkaligtasan kaugnay ng pag-iimbak

II. Paksa: Paraan ng Pag-iimbak ng Pagkain

Mga Batayang Aklat


Masayang Paggawa Maunlad na Pamumuhay 6 (Trongco atbp.)
pp. 159-169
Mga Gawaing Pangkabuhayan 6 (Guerrero at Casamayor)
pp. 157-167
HELE 6 (Casas atbp.)
pp. 223-237

III. Mga Kagamitan

Hairnet, Apron
Ingredients (Mga sangkap sa pagluluto)
Measuring Cup/Spoon (Panukat – Tasa, Kutsara)
Mortar and Pestle (Almires), Grater
Chopping Board, Knife (Sangkalan, Kutsilyo)
Mixing bowl (Lalagyan na paghahaluan ng sangkap)
Tongs, Frying Pan (Pansipit, Kawali)
Container (Lalagyan), Plate (Plato)
Microphone (Mikropono), Chart (Tsart), Flashcards, OHP
Mga pagkaing sariwa at inimbak, skinless longganisa (nakabalot at luto na)
(Fresh and Preserved Foods, Skinless Longganisa – uncooked and cooked)

1/5
IV. Mga Gawain

Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral


Pagbati at Dasal

A. Pagbabalik-aral
1.Pagpapakita ng mga tunay o larawan ng
isda, gulay, prutas, karne, at manok.
2.Paglalahad ng mga bata ng mga
katangian ng sariwang pagkain sa
pamamagitan ng pag-uugnay ng mga
salita.

B. Pamukaw-sigla
Pagpapakita ng mga sariwang pagkain

Ano ang mangyayari makalipas ang ilang (may iba’t ibang kasagutan)
araw o linggo sa mga pagkaing ito? Masisira
Mabubulok

Ano ang dapat nating gawin para Maaari natin itong imbakin.
magkaroon ng mabuting kalagayan ang
mga pagkaing ito?

Mahalaga bang malaman at matutuhan Ang pagkain ay biyaya galing sa Diyos.


natin ang paraan ng pag-iimbak sa ating Ang bawat butil ay dapat nating simutin at
mga pagkain? Maaari naman tayong pangalagaan. Kung maaari, huwag
bumili sa palengke at supermarket ng mga aksayahin. Kaya mainam na malaman din
pagkain na nakaimbak, kaya bakit pa tayo natin ang iba’t ibang paraan ng pag-iimbak
magsasayang ng panahon para alamin tuwing panahon ng kasaganaan. Sa gayon,
ito? mas marami tayong mapagkukunan ng
pagkain lalo na kung panahon ng tagsalot,
tagtuyo, o napakasamang panahon
(halimbawa, Bagyong Ondoy).

Salamat sa inyong mga kasagutan.


Magagaling kayong lahat.

K. Paglalahad/Pagtatalakayan
Pagpapakita ng mga tunay na pagkaing
inimbak (alamin ang nakatagong kaalaman
ng mga mag-aaral hinggil sa pag-iimbak)

Sa inyong palagay, paano inimbak ang


mga pagkaing inyong nakikita?Paano Pagpapatuyo - Ibinibilad sa araw
kaya isinagawa ang bawat paraan ng pag-
iimbak? Pagpapausok/pagtatapa – pinapausukan sa
baga hanggang sa mag-iba na ang kulay

2/5
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral

Pagbuburo/pag-aasin – linalagyan at
binababaran ng asin para matanggal ang
tubig at matuyo

Pag-iilado/pagpapalamig – linalagay sa
freezer o refrigerator

Pagpapakulo – pinakukuluan para mamatay


ang mga mikrobyo

Pag-aatsara – paggamit ng suka

Pagsasalata – paglalagay sa lata

Pagmamatamis – pagluluto sa asukal o


arnibal

Paano nakatutulong ang kaalaman sa Nakatitipid sa pagbili ng ulam o pagkain


pag-iimbak sa pamumuhay ng mag- para sa araw-araw.
anak?
Pamayanan? Naitatago ang mga pagkaing napapanahon
Bansa? o madaling masira para sa panahon ng
kahirapan at kamahalan nito; panahon ng
tagsalot.

Ang kasobrahan ay maaaring ibenta sa


ibang bansa na nangangailangan ng mga
pagkaing ito.

Tama!
Magaling!

Ngayon ay gagawa tayo ng pag-iimbak ng


pagkain sa pamamagitan ng paglalagay ng
preserbatibong asin at asukal. Gagawin din
natin ang pagpapalamig para mas tumagal
pa ang pagkain at hindi kaagad masira.

3/5
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral

Gagawa tayo ng longganisa na alam kong


magugustuhan ninyo. Kakaiba ito,
sapagkat lalagyan natin ito ng gulay –
karots at malunggay. Ano sa palagay ninyo Mas masustansiya!
ang kubitihan na maidudulot ng mga gulay
na ito?

Alam niyo ba ang mga sustansiya na Bitamina para lumakas ang katawan at
maibibigay ng mga gulay na ito? makaiwas sa sakit.

Tama!
Magaling!

Bago pala kayo pumunta sa inyong


pangkatang gawain, anu-ano muna ang
mga dapat tandaan sa paggawa sa
kusina? Ihanda at ayusin ang mga sangkap at
kagamitan.
Magsuot ng hairnet at apron.
Tanggalin ang mga alahas sa kamay.
Hugasan ang kamay nang mabuti.

Bakit kailangang maghugas ng kamay at Para siguradong walang mikrobyong


malinis ang gawaan? makakasama sa mga pagkaing iimbakin.

Bakit? Masisira lamang ito at hindi gaanong


tatagal ang pagkaing inimbak dahil may
mikrobyo.

Paano naman natin maiiwasan ang Mag-iingat sa paggawa.


sakuna? Huwag gamitin ang basag na kagamitan.
Punasan ang gawaan at sahig kung nabasa.
Isara ang mga kabinet.
Salamat, tama kayong lahat!
Magaling ang inyong kasagutan!

Handa na ba kayo sa inyong gawain? Handa na po!

Manood at makinig kayo nang mabuti.


Pagkatapos ko, kayo naman ang mag-
iimbak.

D. Pangkatang Gawain
Ang bawat pangkat ay magsasagawa ng
skinless longganisa.

4/5
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral

E. Ebalwasyon
Rubrics (Score Card)

Ano ang natutunan ninyo ngayong hapon? Ang iba’t ibang paraan ng pag-iimbak.

Ang paraan ng paggawa ng skinless


longganisa.
Magaling.

G. Takdang Aralin/Kasunduan
Magsaliksik ng iba pang mga resipi ng
pag-iimbak para sa isda, baka, manok,
prutas, at gulay. Isulat sa kuwaderno at
papirmahan sa inyong magulang. Kukunin
ko ito sa isang linggo.

Paglilinis at Pag-aayos ng Kagamitan


Pagpapaalam at Dasal

raa

5/5

You might also like