You are on page 1of 8

Masusing Banghay Aralin

Filipino V
Rovelyn T. Aspa BEED-IV

I. Layunin
Pagkatapos ng isang oras na talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. natutukoy ang karaniwan at di karaniwang ayos,
b.
c.

II. Paksang Aralin


Paksa- Ayos ng Pangungusa
Kagamitan- Aklat
Sanggunian- Hiyas sa Wika pp. 11-14

III. Pamamaraan
A. Pagtatala sa lumiban sa klase
B. Pagganyak

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

Mga bata sino sa inyo naligo na sa ulan? Ako po.


Halos lahat pala kayo ay naranasan ng maligo sa Opo.
ulan.

Alam ba ninyo kung saan nanggagaling ang ulan? (Magtataas ng kamay si Angel)
Sino ang nakakaalam? Itaas ang kamay.

Si Angel lang ba ang nakakaalam? Sige Angel Ang ulan ay galing sa ulap. At ito'y babagsak
pakipaliwanag ang iyong nalalaman kung saan kapag bumigat na sa kalamigan.
nanggagaling ang ulan. Makinig tayo kay Angel.

Tama. Palakpakan natin si Angel. Kahit nakakaranas Opo.


tayo ng pag-ulan ay nararanasan din natin ang tag-
tuyot o tinatawag nating El Niño, hindi ba?

C. Talakayan

Ngayon, babasa tayo ng isang tula tungkol sa ulan Tumayo po nang mabuti at matuwid.
at El Niño. Pero bago tayo magbasa, ano ang
isinasaalan-alang natin kung tayo ay nagbabasa
nang malakas Alejandro?

Ano pa Margarita? Unawaing mabuti po ang binabasa.

Magaling at ano ang gagawin ninyi kapag may Makinig po nang mabuti.
nagbabasa sa harapan?

Magaling mga bata.

Bago tayo dumako sa pagbasa ng tula, buksan (babasahin ni Tiffany ang p.12)
ninyo ang inyong aklat sa pahina 12, Talakayin. Sino
ang gustong bumasa? Tiffany?

Narinig niyo ba ang binasa ni Tiffany? Opo.


Ngayon, sino naman ang gustong bumasa sa tula Opo.
sa pahina 11? Donita? Makinig tayo sa babasahin ni
Donita. Maliwanag?

Naunawaan at napakinggan ba ninyo nang Opo.


mabutiang binasa ni Donita?

Mabuti kung ganon.

D. Pagsagot sa Pagganyak na tanong

Balikan natin ang pahina 12, Talakayin. Sino ang Babasahin ni Ericka ang katanungan at
gustong bumasa sa unang tanong? Ericka? At sino sasagutin ni Vincent.
ang gustong sumagot sa katanungan? Vincent?

Babasahin ng mga mag-aaral ang katanungan at


sasagutin ito ng kapwa nila kamag-aral hanggang sa
pinakahuling katanungan.

E. Paglalahad sa Paksa

Mga bata pansinin, tumingin dito sa harapan. Itaas


ang kamay ang gustong sumagot dito sa pisara.
Salungguhitan minsan ang simuno/paksa at
dalawang beses ang panaguri. Sino ang gustong
sumagot sa unang pangungusap? Pagkatapos
bigkasin sa klase ang simuno at panaguri.

1. Ako ay dating singaw.


2. Sama-sama kami sa kaitaasan.
3. Natutunaw kami.

Trisha sagutin ang unang pangungusap.

Ibibigay ng mga mag-aaral ang simuno at panaguri


sa klase.

Nasa anong ayos ng pangungusap ang unang Nasa di-karaniwang ayos po.
pangungusap, Daniel?

Anong ayos naman ang nasa pangalawang Nasa karaniwang ayos po.
pangungusap, Lalaine?

Ano naman sa pang-apat na pangungusap, Digna? Nasa karaniwang ayos po.

Magagaling. Palakpakan ninyo ang inyong sarili.


F. Paglalahat

Mga bata alam niyo na ba kung ano ang kaibahan Opo.


ng karaniwang ayos at kabalikang ayos?
Kung gayon sino sa inyo ang makapagbibigay ng Ang karaniwang ayos ng pangungusap ay
kahulugan ng karaniwang ayos? Desiree? nauuna ang panaguri kaysa simuno/paksa.

Ano naman ang kahulugan ng di karaniwang ayos? Ang karaniwang ayos ng pangungusap ay
Cynthia? nauuna ang paksa at gagamitan ng panandang
ay.

Magaling Cynthia at Desiree.

Narinig at naunawaan niyo ba ang kahulugan ng Opo.


karaniwan at di karaniwang ayos ng pangungusap?

Magaling kung ganon sa tingin ko handa na kayo sa Opo.


ating pagsusulit? Hindi ba?

Maglabas kayo ng isang malinis na buong papel at


sagutin ang mga sumusunod.

IV. Ebalwasyon

Buklatin ang aklat sa pahina 14. At sagutin ang Opo.


Gawain A. Maliwanag?

Gawin:
A. Isulat kung karaniwan o di karaniwan ang ayos ng
pangungusap. Pagkatapos ay isulat ang bawat
pangungusap sa iba namang ayos.

1. Ang inyong lingkod sa Patak-tubig.


2. Kami ay nagiging singaw.
3. Babalik kami sa lupa sa anyo ng ulan.
4. Ang bahang dala namin ay maiiwasan.
5. Sobra ang init ng mundo.
6. Kayo mga tao ang may kasalanan.
7. Ito ang aming papel sa daigd

V .Takdang Aralin
Ipasagot ang pahina 14-Isulat, A at B. Ilagay sa isang buong papel.
Masusing Baghay Aralin
Kinder II
Rovelyn T. Aspa BEED-IV

I. Layunin
Pagkatapos ng apatnapung minutong talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Nalilinang ang kakayahan nila sa pagbasa at pagsulat,
B. Napapahalagahan ang pag-unawa nila sa seleksyong nabasa at,
C.Nakakaulit ng kanilang sagot nang mabuti.

II. Paksang Aralin


Paksa: Ang Matsing at ang Pagong
Kagamitan: Larawan ng Matsing at ang Pagong
Sanggunian: aklat ng Kinder II

III. Pamamaraan
Panimulang Dasal
Pagtatala sa lumiban sa klase
Pagganyak

Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

Mga bata nakakita na ba kayo ng matsing? Opo.


Saan naman kayo nakakita? Sa Baluarte po.
Ganon ba. Ano naman ang itsura ng matsing? Ang matsing po ay may buntot, maliit, mabalahibo
po.
Magaling. Nakakita na ba kayo ng pagong? Opo.
Ano naman ang itsura ng pagong? Ang pagong po ay maliit, dala-dala po niya ang
bahay
niya.
Magaling.Saan naman kayo nakakita ng pagong? Sa Ocean Park po.
Sino na sa inyo ang nakapunta sa Ocean Park? (Itataas ng mga batang nakapunta na sa Ocaen
Park ang
kanilang kamay)
Marami na rin pala ang nakapunta sa Ocean Park Opo.
kung ganon. At ang hindi pa nakapunta doon ay
makakapunta kayo kung gagalingan ninyo sa ating
klase. At ang mga nakapunta din ay makakarating
ulit doon. Maliwanag ba?
Ngayon tumingin kayo ditto sa harapan. Ano ang Ang nasa larawan po ay ang Pagong at ang
nasa larawan? Menchie? Matsing.
Ganito rin ba ang itsura ng nakita ninyong pagong at Opo.
matsing?

Talakayan
Di ba mga bata napag -aralan na natin noon kung Opo.
paano bumasa nang tahimik?
Paano na ulit ang gagawin kapag tayo ay nagbabasa Kapag tayo ay nagbabasa ng tahimik dapat po ay
nang tahimik? Thirdy? bumasa
gamit lang po ang mata.
Magaling Thirdy.

Ilabas ang inyong aklat sa Filipino at buklatin sa


pahina 12.
Marunong na kayong lahat bumasa, di ba? Opo.
Mabuti kung ganon. Pakibasa ang pamagat ng Ang Matsing at ang Pagong.
kwento. Luke?

Pakisulat sa harapan ang pamagat ng kwento. Paul? ( isusulat ang pamagat ng kwento)
Basahin nga natin ang pamagat ng kwento. Lahat
tayo at sabay-sabay.
Ngayon mga bata, babasahin na natin ang kwento.

Ang Matsing at Ang Pagong

Noong araw, matalik na magkaibigan ang Matsing at ang Pagong. Isang araw, dumalaw si Matsing
kay Pagong. “Kaibigang Pagong, kaibigamg pagong, nasaan ka ba?””Mabuti at naalala mo akong
dalawin ?”ang sabi ni Pagong.”Kukumustahin sana ko sana ang itinanim mong puno ng saging,” ang turan ni
matsing.”Halika sa likod ng bahay at ng makita mo” ang masayang sabi ni Pagong. “Naku hinog na pala ang
bunga”,nakangiting saad ni Matsing.
“Namumunga na rin ba ang itinanim mong dulo ng saging?” ang tanong ni Pagong. “Namatay ang tanim ko
kaibigan. Mabuti pa sa iyo at maari ng kainin,”ang sabi ni Matsing. “Gusto ko sana ngunit hindi ako
marunong umakyat”, malungkot na turan ni Pagong. “Ako, ako ang aakyat”, sagot agad ni Matsing. “Sige
bigyan mo ako ha!” ang sabi ni Pagong. “Maghintay ka riyan”, ang sagot ni Matsing.

Maganda ba ang kwentong inyong nabasa mga Opo.


bata?
Pakilabas ang kwaderno sa Filipino.

IV. Ebalwasyon
Mga bata narito sa harapan ang mga tanong. Sino Sinu-sino ang tauhan sa kwento?
ang gustong bumasa sa unang tanong?
Allessandra?
Pangalawang tanong? Tonette Ano ang itinanim ni Pagong?
Pangatlong tanong? Vethy Sino ang umakyat sa puno ng saging?
Ngayon mga bata sasagutin ninyo ninyo ang mga
katanungan sa inyong kwaderno.
Pagkatapos masagot ay ibibigay natin ang tamang
kasagutan.
Sino ang sasagot sa unang katanungan? Alexis?
Sino ang sasagot sa pangalawang katanungan?
Tricia?
At ang huling katanungan? Allan?

Ang mga kasagutan ng mga bata:


1. Matsing at pagong
2.saging
3.matsing

Basahin nga natin ang mga sagot niyo na nakasulat


sa pisara.
Palakpakan natin ang ating sarili. Magagaling
kayong lahat.
Isulat ninyo sa inyong kwaderno ang inyong takdang
aralin.
V. Takdang Aralin
Para sa takdang Aralin, sumulat ng paglalarawan Opo.
ninyo sa pagong at ang matsing. Ilagay ito sa malinis
na papel. Maliwanag ba?
Masusing Banghay Aralin
Filipino VI

I. Layunin

Pagkatapos ng isang oras na talakayanang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. Natutukoy at nauunawaan ang denotasyon at konotasyon sa pangungusap, at ang gamit ng
pangngalan,
2. Napapahalagahan ang paggalang sa matatanda, at
3. Nagagawa ang mg pagsagot sa mga katanungan sa pamamagitan ng pagsulat.

II. Paksang Aralin


Wika: Gamit ng Pangngalan
Pluma 6: 137-138
Pagbasa: Kung Bakit Yumuyuko ang Kawayan (alamat)
Pluma 6: 132-137
Kagamitan: aklat ng Filipino

III.Pamamaraan
A. Pagganyak
-Tanungin sa mga mag-aaral kung ano ang napapansin nila sa kawayan kapag umiihip ang
malakas na hangin.

B. Pagpapalawak ng Talasalitaan
-Papuntahin ang mga mag-aaral sa CLG nila.
-Ipasagot ang Payabungin Natin pp. 133-134

C.Pagbibigay sa Pamantayan sa Pagbasa


-Tanungin ang bawat mag-aaral tungkol sa Pamantayan sa Tahimik at Malakas na Pagbasa.

D. Pagbasa sa Seleksyon
-Babasahin muna ang alamat at pagkatapos ipabasa sa mga mag-aaral ang alamat.

E. Pagtalakay sa Binasa
-Ipasagot sa isang buong papel ang Sagutin Natin A,B at C, pp.134-135.
-Talakayin sa klase ang mga kasagutan.
-Ipasagot sa aklat ang Magagawa Natin pp.135-136.

III. Talakayan
-Ipabasa sa mga mag-aaral ang kahulugan ng denotasyon at konotasyon.
-Matapos maipaintindi, ipasagot sa mga mag-aaral ang Gawin Natin, p.136 sa buong papel.
-Ipabasa ang Kasanayang Pangwika p.137.
-Ipasuri ang mga pangngalang may salungguhit.
-Talakayin ang Isaisip Natin pp.137-138.

IV. Pagtataya
-Sagutin sa buong papel ang Madali Lang Iyan pp.138-139.

V. Takdang Aralin
-Ipasagot ang Subukin Natin p.139, Tiyakin Natin p.139 at Palawakin Natin p.140 para sa susunod
na leksiyon.
St. Paul College of Ilocos Sur
Member: University System
2727 Bantay, Ilocos Sur

Likom ng mga Pangangailangan sa Asignaturang


Fil. 119 at Fil. 120

Ipinasa ni: Bb.Rovelyn Tacad Aspa


BEED-III

Ipinasa kay: Gng.Miriam Tabangcura Almazan


(guro)

Oktubre 2010

You might also like