You are on page 1of 28

July 18, 2011 MONDAY CHARACTER EDUCATION Time:7:30-7:50 (VI-4) PL: I.

LAYUNIN Sumasang-ayon sa pasya ng nakararami kung itoy nakabuuti. II. PAKSANG ARALIN: KALINISAN AT KAAYUSAN SA MGA POOK-PAMPUBLIKO Integrasyon ng konsepto sa Makabayan: Balangkas ng Populasyon ayon sa Gulang at Kasarian Mga Sanggunian: PELC sa Edukasyon sa Kabutihang Asal at Wastong Pag-uugali, Ikaanim na Grado, 1.1 b, p.9 2002 BEC-PELC sa Makabayan, Ikaanim na Grado 1.A.5, p.5 @ 16. Mga Kagamitan Mga sitwasyon tseklist III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTO A. Panimulang Gawain Papagbalik-isipan ang kahalagahan ng pagsusuri muna nang mabuti bago magbigay ng desisyon. Sabihin/itanong: Bilang mga batang mag-aaral, kabilang kayo sa populasyong umaasa pa ng ikabubuhay sa mga magulang. Ano ang dapat gawin ninyo kapag nagbigay-pasya ang inyong mga magulang para sa ikabubuti ng nakakarami o ng buong pamilya? Pagdevelop ng Pagpapahalaga Pangkatin sa apat ang klase. Bigyan ng sitwasyon ang bawat grupo. Grupo 1: Nagpasya ang mga magulang ni Leo na magsagawa ang kanilang pamilya ng paglilinis sa loob at paligid ng kanilang tahanan tuwing Sabado. Nakagawian na ni Leo na maglaro ng basketball tuwing Sabado. Kung kayo si Leo, ano ang gagawin ninyo?

Ipabigay sa mga bata ang mga pamantayan sa pagpapangkatan gawain.. Subaybayan ang mga bata sa paggawa. Itsek kung nasunod ang mga pamantayan

IV. PANSARILING EVALWASYON Panuto: Matapat na tsekan sa angkop na kahon sa tseklist. GINAWA KO BA ITO? 1. Sumasang-ayon ako sa pasya ng aking mga magulang para sa ikabubuti ng pamilya? 2. Sumasalungat ako sa pasya ninoman kapag para sa akin, di-mabuti ang passya. LAGI MADALAS BHIRA HINDI

V. KASUNDUAN Magkasundong ugaliin ang pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung itoy makabubuti. ENGLISH Time: 7:50-8:50 (VI-4) PL: I. OBJECTIVES Decodes meaning of unfamiliar words through structural analysis.

Uses new words in sentences for familiarization. II. SUBJECT MATTER Decoding meanings through Structural Analysis The Dicttionary References: BEC Handbook in English 6 p.23 Fun in English 6 Reading pp.74-75 Science and Health 6 pp.283-293 English for All Times Reading pp.7-9, 54 Materials: Flashcards, colored chalks, pictures, puzzles, jar, dictionary, strips of paper III. PROCEDURES A. Reading 1. Before Reading/Review: Look for a partner to share your assignment with. Let him/her listen first to your article. Then, read your prepared question using the proper intonation. Stress out all the interrogative words you used. Try to check if he/she realy listened to you by letting him/her answer your questions. 2. Unlocking of Difficulties Perform a ame. Guess the appropriate word to complete the blank. Use your dictionary afterwards to locate the meaning of the word. Use it in your own sentence. It will be boys versus girls. The first group to finish wins the game. BOYS wh___________ ___________ck ____ea_____ B. During Reading Read altogether: Goodness gives you away C. After Reading Complete these sentences as comprehension check-up. 1. There was a man who _________________________________________. 2. Whoever wore the rings became _____________________________________. D. Engagement Activities Read this short story in silence. E. Enrichment Activities Cite sentences in the story where the following words are used. Give your own interpretation of the words as used in each sentence first. Then, check them in the dictionary if you got each correctly. Business troubles vanity contentment bitten worry F. Generalization The dictionary help us decodemeanings of unfamiliar words. These are what a dictionary provides: Guide Words. Entry Words, pronunciation, syllabication, abbreviation, mening/definitions IV. EVALUATION List down 5 words you find unfamiliar from this article. Then,opposite each write the meaning of it based on how this is used in the sentence. Use it nce more in your own sentence. Kronos, one of the first gods of greek mythology, hated his children. So, he swallowed each one as it was born. However, when Zeus was born, his mother tricked Kronos by giving him a stone wrapped in babyclothes which he swallowed. V. ASSIGNMENT Choose 5 words from the dictionary which seem unfamiliar to you. Provide all the necessary information about each word such as the guide words, entry words, pronunciation, syllabication, abbreviation and meaning. Use each in your own sentence. GIRLS Pr __________ __________sh ______io_____

MUSIC Time: 8:50-9:30 (VI-2) and 10:50-11:30 (VI-4) PL: I. LAYUNIN Nasasabi ang katuturan ng 2/2 o cut time. Naisasagawa ang mga paraan ng pagsulat nito. Naibibigay ang iba pang katawagan sa 2/2. Naisasagawa ang palakumpasang 2/2 sa pamamagitan ng ibat-ibang kilos ng katawan. II. PAKSA: A. Kasanayan Pagsabi ng katuturan ng 2/2 o cut time Pagsasagawa ng mga paraan ng pagsulat ng palakumpasang 2/2. Pagbigay ng iba pang katawagan ng palakumpasang 2/2. Pagsasagawa ng palakumpasan sa pamamagitan ng ibat-ibang kilos ng katawan. B. Sanggunian BEC Handbook sa Musika VI. Musika at Sining V,TM p. 8-10 Musika at Sining V TX, p.11-15 C. Kagamitan Iskor ng awit na Parang Hari G, 2/2 do Iskor ng awit na Up and Down Together D, 2/2, do Plaskard ng palakumpasang 2/2 III. PANIMULANG GAWAIN Tingnan sa pahina 13-14 ng Banghay Aralin sa Musika 6, Unang Markahan IV. PAGTATAYA Tingnan sa pahina 14-15 ng Banghay Aralin sa Musika 6, Unang Markahan V. TAKDA Maghanap sa aklat musika ng awiting 2/2 na palakumpasan at pagsanayang ikumpas ito. Tingnan sa pahina 15-16 ng Banghay Aralin sa Musika 6, Unang Markahan SCIENCE Time: 9:50-10:50 (VI-3) and 2:00-3:00 (VI-4) PL: I. OBJECTIVES After the lesson, the pupils should be able to: 1. Describe the blood and its composition. 2. Describe the structure of each kind of blood cell. 3. Tell the functions of the blood and the blood cells. 4. Trace the movement of blood throughout the body. II. A. SCIENCE IDEAS The blood is a red fluid which is composed of solid and liquid parts. The solid parts are the red blood cells, the white blood cells and the platelets. The liquid part is the plasma. Each kind of blood cell differ from each other and has a specific function to perform. The blood distributes digested food and oxygen and collects wastes and carbon dioxide from the body cells. B. SCIENCE PROCESSES 1. Describing the blood and its composition. 2. Comparing the structure and functions of the different blood cells. C. MATERIALS Prepared slides of human blood, microscope, illustration of the blood cells D. BACKGROUND INFORMATION FOR TEACHERS

The blood is a red fluid within the blood vessels. It consists of solid and liquid parts. The solid parts include the RBC or erythrocytes, the WBC or leukocytes, and the platelets or thrombocytes. The liquid part is made up of the plasma. III. PRELIMINARY ACTIVITY Ask the pupils if they remember when their skin was cut. Let them describe the liquid which flowed out of the wound. Point out that it was blood. Let them infer the function of the blood. TEACHING THE NEW LESSON Let the pupils say something about the color of blood. Encourage them to recall on what occassion they saw blood flow. Let the pupils observe prepared slides of human blood under the microscope. Before doing the activity, review how to use the microscope properly. Let them describe what they saw under the microscope. Flash the words RBC, WBC and plasma. Refer the pupils to the textbook and discuss IV. EVALUATION Multiple Choice. Choose the letter of the correct answer. 1. It is known as the river of life. a. saliva c. blood b. sweat d. urine V. ASSIGNMENT Find out how blood is collected from donors and stored in blood banks. HEKASI Time: 3:00-3:40 (VI-4) PL: I. TIYAK NA LAYUNIN Nailalarawan ang pagkakaiba ng ng populasyon ayon sa mga pook urban at pook rural. Nakikilala ang pagkakaiba ng distribuyon at dami o kapal ng populasyon ng rehiyon sa bansa. Napaghahambing ang kapal ng populasyon ng rehiyon sa bansa sa tulong ng mapa. II. NILALAMAN A. PAKSA Distribusyon at Kapal ng Populasyon Populasyong Urban at Rural B. SANGGUNIAN Yaman ng Pilipinas 6, Batayang Aklat, mga pahina 11-14 C. KAGAMITAN Larawan ng pook urban at pook rural, talahanayan, puzzle pie graph, mapa, awit, show card III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTO A. PANIMULANG GAWAIN 1. Pagsasanay Ipasagot sa buong klase ang puzzle. Isulat ang sagot sa show me card. 2.
P 1. U A N

a. Ipabuo ang crossword. b. Ipabasa ang mga clue na nasa ibaba. 1. Bilang ng mga taong sama-samang naninirahan sa isang lugar. 2. Batang Populasyon 3. Balangkas ng Populasyon lalaki at babae 4-5. Ang kabuuang populasyon ng Pilipinas ay nasa 78 milyon. B. PANLINANG NA GAWAIN 1. PANGGANYAK a. Ipasuri ang pagkakaiba ng pook urban at pook rural. Pamayanang Rural kabukiran kabundukan pangisdaan minahan 2. ARALIN a. Suriin ang Talahanayan 2. Talahanayan 2 Populasyong Rural-Urban ng Pilipinas 1980, 1990, 2000 POOK Rural Urban Kabuuan 1980 BILANG 30,088,711 18,008,749 48,097,460 BAHAGDAN 62.56 37.44 100 1990 BILANG 31,256,195 29,441,719 60,697,914 BAHAGDAN 51.49 48.51 100 2000 BILANG 32,894,457 43,609,620 76,504,077 BAHAGDAN 43 57 100 Pamayanang Urban Makabagong kagamitan Modernong sasakyan Dikit-dikit ang tirahan Naglalakihang mall

b. Itanong: Anu-ano ang naging pagbabago sa bilang ng populasyong urban at rural? Aling lugar ang nababawasan ang populasyon? KAISIPAN: Populasyong Urban Kapag 500 o higit ang naninirahan sa isang kilometro kwadrado. c. Kopyahin ang Talahanayan 2, Distribusyon ng Populasyon sa Bawat Rehiyon 2000 sa pahina 6 ng batayang aklat. Gumamit ng mga panandang kulay upang matukoy ang populasyong urban at rural. Tingnan ang mapa ng Pilipinas. Itanong: Anu-anong mga rehiyon ang may 500 o higit pang kapal ng populasyon? d. Ipakita ang pagkakaiba ng populasyon ayon sa mga pook-urban at pook-rural. Magpasagawa ng isang dula-dulaan. Ilarawan ang ayos ng pangkabuhayan at ayos ng panahanan ng mga taga-urban at rural. e. Magbgay ng mga impormasyon upang maipaliwanag ang ipinapahiwatig ng populasyon batay sa gulang at kasarian.

3. PAGLALAPAT a. Ipabasa ang Bigyang pansin at suriin sa pahina 13 ng batayang aklat. b. Maliban sa binasa, anu-ano pang kaisipan ang nabuo? C. PANGWAKAS NA GAWAIN Pagpapahalaga

1. Ipalarawan kung pook urban o pook-rural ang inyong lugar. Hayaang patunayan nila ang sagot. 2. Itanong: Bilang bahagi ng batang populasyon ng Pilipinas babae man o lalaki ang kasarian, paano ka makakatulong sa pag-unlad ng inyong lugar? IV. PAGTATAYA A. Ipagawa ang sumusunod sa mga mag-aaral: Pag-uugali at asal ng mga tao RURAL Katangian ng pinipiling pagkain Pagsasamahan ng mga magkakapitbahay Piniling uri ng hanapbuhay Ginawang disenyo at ayos ng mga kabahayan B. Ibigay ang unang limang rehiyon sa bansa na may: 1. Pinakamakapal na populasyon 2. Pinakamadalang na populasyon V. PAGPAPAYAMAN SA ARALIN Ang pagsukat ng kapal ay sa pamamagitan ng pormulang: Kapal ng Populasyon = Bilang ng Populasyon Lawak ng lugar o pook VI. TAKDANG ARALIN Gumawa ng mapang pampopulasyon ng Pilipinas. Lagyan ng kulay na pananda ang mga lugar. Asul = Mahigit 500 katao ang naninirahan Dilaw= Mula 499 hanggang 200 Berde = Mula 199 pababa

URBAN

REMEDIAL INSTRUCTION Continue lesson in English COMMUNITY WORK 4:20-5:00 P.M. July 19, 2011 TUESDAY CHARACTER EDUCATION Time: 7:30-7:50 (VI-4) PL: I. LAYUNIN Nakapagbibigay ng tamang desisyon para sa kabutihan ng nakararami. II. PAKSANG ARALIN: KALINISAN AT KAAYUSAN SA MGA POOK-PAMPUBLIKO Integrasyon ng konsepto sa Makabayan: Pagpapanatili ng Kalinisan at Kapayapaan sa Pook-Rural/Pook-Urban na Tinitirahan / Kinaroroonan Mga Sanggunian: PELC sa Edukasyon sa Kabutihang Asal at Wastong Pag-uugali, Ikaanim na Grado, 1.1 b, p.9 2002 BEC-PELC sa Makabayan, Ikaanim na Grado 1.A.5, p.5 @ 16. Mga Kagamitan Mga sitwasyon Larawan ng malinis at mapayapang pook-rural at pook-urban III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTO

A. Panimulang Gawain Papag-usapan ang kahalagahan ng pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung itoy para sa ikabubuti ng lahat. Ipasagot: Pamasdan sa mga bata ang larawan ng malinis at payapang pook-rural/urban. Paano kaya natin mahihikayat ang lahat na tao sa pook-rural/urban na ating tionitirahan o kinaroroonan para mapanatili ang kalinisan at kapayapan dito? B. Pagdevelop ng Pagpapahalaga Bigyan ang mga mag-aaral ng pagkakataong bigyan ng tamang desisyon o pasya ang sitwasyong sumusunod: Sitwasyon Malinis ang paligid at mga kalsadasa isang pook rural. Berde ang kapaligiran at payapang namumuhay ang mga tao rito. Pag-aari ng mga magsasaka ang lupaing sinasaka at tinitirahan ng mga magsasaka sa lugar. Isang araw, may dumating na dayuhan sa lugar. Inalok ng malaking halaga ang bawat sambayahan sa pook. Bibilhin ng mayamang dayuhan ang buong pamayanan para pagtayuan ng planta ng semento. Kung kayoy kabiling sa mga naninirahan sa nabanggit na pook-rural, paano ninyo mapananatiling malinis at mapayapa ang lugar? Ipatalakay: Kung kayoy alukin ng dayuhan ng malaking halaga, papayag ba kayong ipagbili ang lupang sinasaka o tinitirahan ninyo? Bakit? Ibigay ang sariling desisyon sa kabutihan ng nakararami. IV. PANSARILING EVALWASYON Panuto: Pag-aralan ang sitwasyong nakakahon. Bigyan ito ng tamang desisyon para sa kabutihan ng nakararami. Isulat ang inyong desisyon sa isang talata. Walang hanapbuhay si Mang Martin. Inalok siya ng isang drug pusher ng mataas na sahod araw-araw para magbenta ng mga ipinagbaba wal na gamot. Kung ikaw si Mang Martin tatanggapin mo baang alok ng drug pusher? Bakit? V. KASUNDUAN Magkasundong ugaliin ang pagbibgay ng tamang desisyon para sa kabutihan ng nakararami.

ENGLISH Time: 7:50-8:50(VI-4) PL: I. OBJECTIVES Decodes meaning of unfamiliar words using the dictionary. Decodes meaning of words through context clues. Value: Appreciating God creature. II. SUBJECT MATTER Decoding Meanings of Words Using the Dictonary and Context Clues References: BEC Handbook inEnglish 6 p.23 Fun in English 6 Reading pp.3,4,112 Into the Future Science and Health 6 (SEMP) pp.249-250 English for All Times Reading p.4 Materials: Flashcards, chart, pictures, dictionary

III. PROCEDURE A. Before Reading 1. Review Unscramble the letters to reveal the word and consult your dictionary to give the meanng of it. ADMEI THMSAA EEDCOD MEATINA VTYINA 2. Unlocking of Difficulties Guess the word being described. These are all scientific terms. You may use scientific references/dictionary. a. ___________ - path of revolving body like that of the earth around the sun. b. ___________ - turning of object on its axis. B. During Reading Show pictures of stars as one pupilreads this essay. Stars are similar to our sun in composition and structure. This is because the sun is a star. They contain hydrogen and helium. They also emit light and heat. Astronomers are studying whether these stars have planets and moons orbiting around them. Stars you see in the sky are distant suns. C. After Reading (ClosedBook): A. Answer the following: How are stars classified? Who did the study on stars? What can you say about them? B. Form words out of these scrambled letters. These are all used in the essay. EATRSCP GSNIAT EEETTPMARUR SSART IADGMRA FEURSCA C. Cite how these words are used in the selection. From there, give your own interpretation of each. D.ENGAGEMENT ACTIVITIES Give context clues for the given word. Afterwards, state the meaning to a proper phrase using all those given clues. Example:

Concerts

Lea Salonga

SINGER

Performer

Microphone E. Enrichment Activities Recite the powem lively entitled: Measure Me, Sky! F. Generalization

What are the proper procedures in decoding meanings of words? How do context clues help in doing so?

IV. EVALUATION Analyze how the underlined words/phrases are used in the sentences. On your answer sheet, rewrite all the underlined words and opposite will be the meaning. Choose your answer from the words or phrase in the box. Movement crept rage crinkles unaccustomed slot

Lessen mechanical judge 1. The baby crawled on the floor. 2. Dindin can do different designs and patterns.

V. ASSIGNMENT You may find multiple meanings for each of the following words. Choose only one meaning which you can use in your own sentence. Write your answers in your notebook. 1. partial 2. ellipse 3. traumatic MUSIC Time: 8:50-9:30 (VI-2) and 10:50-11:30 (VI-4) PL: I. LAYUNIN Nabibigyang halaga ang mga nota at pahinga sa palakumpasang 2/2 o Napaghahambing ang halaga ng mga nota at pahinga sa palakumpasang may ibabang bilang na 4 at 2. Naisasagawa ang palakumpasang 2/2. II. PAKSA: Palakumpasang 2/2 A. Kasanayan Pagbigay halaga sa mga nota at pahinga sa palakumpasang 2/2 o Paghahambing ng halaga ng mga nota at pahinga sa palakumpasang may ibabang bilang na 4 at 2. Pagsasagawa ang palakumpasang 2/2. B. Sanggunian BEC Handbook sa Musika VI. Musika at Sining V,TM p. 8-9 Musika at Sining V TX, p.11-15 C. Kagamitan Tsart ng mga nota at pahinga sa 2/2 na may bilang ng kumpas Tsart ng direksyon ng kumpas na 2/2 Plaskard ng mga nota at pahinga III. PANIMULANG GAWAIN IV. PAGTATAYA V. TAKDA Tingnan sa pahina 17-19 ng Banghay Aralin sa Musika 6, Unang Markahan.

SCIENCE Time: 9:50-10:50 (VI-3) and 2:00-3:00 (VI-4) PL: OBJECTIVES At the end of the lesson, the pupils should be able to: Describe the structure of the blood vessels

Compare the blood vessels according to size, thickness, and function. Recognize the importance of blood vessels.

SCIENCE IDEAS Blood vessels are the passeways of blood. There are 3 kinds of blood vessels: areteries, veins and capillaries. SCIENCE PROCESSES 1. Describing the structure of blood vessels. 2. Comparing the functions of blood vessels. MATERIALS Illustration of arteries, veins and capillaries. BACKGROUND INFORMATION FOR TEACHERS There are almost 100,000 kilometers of blood vessels in the human body. These blood vessels are classified into arteries, veins and capillaries. The capillaries are estimated to be about 96,500 kilometers long.

Oxygen, nutrients, and waste materials of body cells are exchanged in a fluid form between the blood in the capillaries and the spaces between the body cell. PRELIMINARY ACTIVITY Review the structure of the blood and the heart. TEACHING THE NEW LESSON Present the illustration of the circulatory system. Ask the pupils to identify the blood vessels. Ask: Do all blood vessels have the same structure? Tell them that there are 3 kinds of blood vessels. Define: artery, vein and capillaries. Ask the pupils to bring the following materials: water mixed with red dye, plastic squeze bottle, glass tube, rubber tube, two-holed rubber stopper and a basin. Divide the class into 5 groups and ask each group to perform the following activities: 1. Fill a squeeze bottle with red-colored water. 2. Insert the glass and rubber tubes moistened with soapy water into the two-holed rubber stopper. 3. Insert the rubber stopper with the tubes in the bottles mouth. 4. Rest the meter stick and the tubes horizontally on one end of the wash pan. 5. Ask a classmate to squeeze the bottle hard two or three times. 6. Record the results in a table similar to the one below. HEIGHT (cm) TRIAL 1. 2. 3. 7. Ask each group to answer these questions: In whch tube was the water pressure higher? Lower? How did you know? 8. Ask each group to report on their findings. Point out that the veins are soft and flexible while arteries are tough and less flexible. Ask the pupils to explain the role of capillaries in blood circulation. Show the cross section of the vein and artery. Ask: How do they differ? How are they alike? GLASS TUBE RUBBER TUBE

To draw out the generalization, ask: What are the 3 kinds of blood vessels? How do these blood vessels differ from each other? IV. EVALUATION Multiple Choice. Choose the letter of the correct answer. 1. Why do you NOT lose so much blood when you get cut? a. Blood flows through them? b. Blood vessels carry blood away and back to the heart. c. They allow blood and other substances that go with blood to flow through them. d. Blood contains substances needed to clot the blood. V. ASSIGNMENT Find out how blood is stopped from flowing when blood vessels are cut. HEKASI Time: 3:00-3:40(VI-4) PL: I. TIYAK NA LAYUNIN Naiisa-isa ang dahilan ng pandarayuhn. Naibibigay ang epekto ng pandarayuhan sa pook na nilisan at sa pok na nilipatan. II. NILALAMAN A. PAKSA Dahilan at Epekto ng Pandarayujan B. SANGGUNIAN Yaman ng Pilipinas 6, Batayang Aklat, mga pahina 15-19 C. KAGAMITAN Lumang magasin na gagamitin sa paggawa ng collage, pandikit, gunting, larawan III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTO A. PANIMULANG GAWAIN 1. Balitaan Magpalahad ng balita tungkol sa sitwasyong pangkabuhayan ng ating bansa. 2. Balik-Aral Ipatukoy ang mga lugar na may makakapal na populasyon. B. PANLINANG NA GAWAIN 1. PANGGANYAK Umaakit Nagtutulak Sa Pandarayuhan (-) Sa Pandarayuhan (+)

Ipaliwanag ang paraan ng larong TUG of war o Ddagitan. 2. ARALIN a. Ipabigay ang ibig sabihin ng pandarayuhan. Itanong: Ano ang 2 uri ng pandarayuhan? Bakit lumilipat ng tirahan ang mga tao? Magpagawa ng collage sa bawat pangkat upang maipakita ang mga nagiging dahilan ng pandarayuhan. Gagamitin nila ang mga magasin at dyaryo. Ipagdikit-dikit ang mga angkop na larawan na makikita sa mga dyaryo at magasin. 3. PAGTALAKAY a. Tukuyin kung ang ipinahahayag ng nasa larawan ay nang-aakit o nagtutulak sa pandarayuhan. Tingnan ang mga larawan sa batayang aklat, pahina 16.

b. Itanong: Ano ang nangyayari sa bilang ng populasyon dahil sa pandarayuhan para sa pook na nilisan? Pook na nilipatan?

4. PAGLALAHAT Gabayan ang mga mag-aaral na maguo ng mga kaisipan. Pandarayuhan paglilipat ng pook-panirahan. Parating o Panloob na Pandarayuhan o emigration nakadaragdag sa populasyon dahil sa paglipat ng pook-panirahan sa loob ng bansa. Panlabas na pandarayuhan nakakabawas sa populasyon dahil sa paglipat ng pook-panirahan mula sa ibang bansa patungo sa ibang bansa. C. PANGWAKAS NA GAWAIN 1. Paglalapat a. Ano ang sanhi upang maakit ang mga Pilipino na pumunta at manirahan sa United States at iba pang maunlad na bansa? __________________________________________________________________________________________. 2. Pagpapahalaga Ipahayag ang dahilan ng pandarayuhan batay sa sumusunod na sitwasyon. Piliin ang sagot sa loob ng kahon. Titik lamang ang sagot. Isulat sa sagutang papel. A. May sapat na ilaw at patubig B. Mapayapang komunidad C. Mainam na klima D. Magandang Kabuhayan E. Maayos na Paaralan

_______ 1. Magtatrabaho si r. Noli Cruz sa Saudi Arabia. _______ 2. Bumili ng isang condominium unit si Louise sa Lungsod ng Makati. IV. PAGTATAYA Ipasagot ang Isagawa mo sa batayang aklat, pahina 17.

V. PAGPAPAYAMAN SA ARALIN Itanong kung anong salik sa pandarayuhan ang nagiging dahilan kung bakit umaalis ng bansa ang maraming Pilipino. VI. TAKDANG ARALIN Ipagawa ang Kaya mo ito! sa pahina 19 n batayang aklat. REMEDIAL INSTRUCTION Continue lesson in English COMMUNITY WORK 4:20-5:00 P.M. July 20, 2011 WEDNESDAY CHARACTER EDUCATION Time: 7:30-7:50 (VI-4) PL: I. LAYUNIN Nakapagbibigay ng wasto at angkop na pasya.

II. PAKSANG ARALIN: PAGBIBIGAY NG ANGKOP AT WASTONG PASYA Integrasyon ng konsepto sa Hekasi Ikaanim na Grado: Mga Dahilan ng Pandarayuhang Panloob/Panlabas Mga Sanggunian: PELC sa Edukasyon sa Kabutihang Asal at Wastong Pag-uugali, Ikaanim na Grado, 1.1.b, p.9 2002 BEC-PELC sa Hekasi, Ikaanim na Grado, 1.A.8, p.5 at 16

Mga Kagamitan: Awit: Ako ay Pilipio Casette III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTO A. Panimulang Gawain Papag-usapan ang kahalagahan ng pantay at matalinong pagpapsya alang-alang sa kapakanan ng lahat. B. Pagdevelop ng Pagpapahalaga Iparinig ang kasunod na awit Ako ay Pilipino. Tungkol saan ang awit? Aling bahagi ng awit ang higit na nakaantig sa inyong damdamin? Bakit? Ipasagot: Para sa inyo, paano ninyo gagamitin ang taglay ninyong talino? IV. FORMATIVE NA EVALWASYON Panuto: Ibigay ang sariling reaksyon sa nakakhong sitwasyon. Isulat sa isa o dalawang talataan ang sagot. Galing sa mahirap na pamilya si Leandro. Matalino siya kaya pinapag-aral siya ng pamahalaan bilang iskolar hanggang sa maging isang doktor. Dahil dito, ipinasya niyang manirahan at mamasukan bilang doktor sa United States. Tama ba ang pasya niya? Bakit? __________________________________________________________________________________________________ __________________________________________________________________________________________________ ______________________________________________________________________________________ . V. KASUNDUAN Magkasundong gamitin ang talino sa pagsisilbi sa sariling bayan/bansa. ENGLISH Time: 7:50-8:50 (VI-4) PL: I. OBJECTIVES Writes a composition showing introduction about your topic. Follows guidelines in paragraph/composition writing. Value: Self-esteem II. SUBJECT MATTER Writing Composition References: BEC Handbook in English 6 p.23 Fun in English 6 Reading pp.12-17 Englsih for All Times Reading pp. 10-15 Materials: Art materials, drawing board, chart III. PROCEDURE A. Before Reading 1. Review Give the meaning of the underlined word as it was used in the sentence.

The old man sat on the tree stump. The girls whispered their secrets to each other. 2. Unlocking of Difficulties Take note of these words and see how they are used in the story: Wriggled Coral Physique 3. Motive Question Is doing the right thing difficult with a goal of having noticed or praised with what you have done? Defend your answers. B. During Reading Assign somebody to read aloud the selection while the rest follow silently. The story is entitled as And Now, Miguel. C. After Reading Fill in the blanks with words you have noted before reading: a. Father was _______________ when he learned that Miguel did not attend classes. D. Engagement Activities A. Read and analyze the poem: MY GIFT What can I give him? Poor as I am If I were a shepherd I would give Him a lamb If I were a wise man I would do my part But what can I give Him? I will give Him my heart. B. Follow the format to write a composition about the poem. Remember that you can retell and best remember a poem by writing a model composition about it. __________________________________(Topic Sentence)________________________________________ ____________________(Detail A)_______________________________________________(Detail B)___________________ __________________________________________________________________________________________________ __________________________________________________________(Detail C)______________________________________________. E. Enrichment Activities Bring out your art materials. Lay out a simple drawing of your own choice. Make sure you can use it in writing a composition as shown below.

Art Title __________________________________________________________________________________________________ __________________________________________________________________________________________________

_________________________________________________(Model composition)_______________________________________________ __________________________________________________________________________________________________ ________________________________________________________________________________________________. F. Generalization: These expressions are used in writing a composition: Another And Finally One Way is Next Other State other guidelines in making a composition. IV. EVALUATION Write a ten sentence composition about this given picture..

V. ASSIGNMENT Bring one good picture of your family. Prepare a short composition about what happened during the time it was taken. Share it with the whole class. MUSIC Time: 8:50-9:30 (VI-2) and 10:50-11:30 (VI-4) PL: I. LAYUNIN Nakabubuo ng hulwarang panritmong 2/4, , 4/4. Nagagamit ang guhit panghati sa pagbuo ng hulwarang panritmo. Naikukumpas ang hulwarang panritmong 2/4, , 4/4. Naipapalakpak ang hulwarang panritmong 2/4, , 4/4. II. PAKSA: Pagbuo ng Hulwarang Panritmo A. Kasanayan Pagbuo ng hulwarang panritmong 2/4, , 4/4. Paggamit ng guhit panghati sa pagbuo ng hulwarang panritmo. Pagkumpas ng hulwarang panritmong 2/4, , 4/4. Pagpalakpak ng hulwarang panritmong 2/4, , 4/4. B. Sanggunian BEC Handbook sa Musika VI.I.A.1.2.2, p.53 Umawit at Gumuhit 5, TM Umawit at Gumuhit 5, TX C. Kagamitan hulwarang panritmong 2/4, , 4/4 Plaskard ng mga sumusnod na nota at pahinga III. PANIMULANG GAWAIN IV. PAGTATAYA V. TAKDA Tingnan sa pahina 21-24 ng Banghay Aralin sa Musika 6, Unang Markahan. SCIENCE Time: 9:50-10:50 (VI-3) and 2:00-3:00 (VI-4) PL: I. OBJECTIVES At the end of the lesson, the pupils should be able to: Identify the parts of the lymphatic system. Explain the functions of the lymphatic system. II. SCIENCE IDEAS The lymphatic system and the circulatory system work hand in hand.

The main function of the lymphatic system is to return purified fluid and proteins from tissue spaces to the blood stream. The other function of the lymphatic system is to fight infection.

SCIENCE PROCESSES Identifying the parts of the lymphatic system. Describing how lymphatic system works. MATERIAL Poster showing the lymphatic system BACKGROUND INFORMATION FOR TEACHERS The lymphatic system is composed of the lymph glands or nodes, lymph vessels, lymph fluid and the spleen. Aside form the blood, there is another fluid moving in the body. This is the lymph. The lymph collects dead cells and other foreign materials as it moves through the lymph vessels. III. PRELIMINARY ACTIVITY Ask: Have you ever felt a lump below your ear when you were sick? Did you ever have a painful and swollen wound? What did you notice around it? TEACHING THE NEW LESSON Guide the pupils to study the drawing of the lymphatic system. Let them locate the lymph nodes. Explain the reason for the presence of these lumps. Lead a discussio of how the lymphatic system works. Ask: What do enlarged nodes indicate? Point out that if there are painful lumps at the neck region most likely, a person has an infection. IV. EVALUATION A. Multiple Choice. Choose the letter of the correct answer. 1. If you get sick, you are likely to develop ____________________. a. lymph fluids b. lymph nodes c. lymph vessels d. blood platelets V. ASSIGNMENT Ask the pupils to read more on Acquired Immune Deficiency Syndrome(AIDS). Let them explain how the bodys defense systems are destroyed through this deadly disease. HEKASI Time: 3:00-3:40 (VI-4) PL: I. TIYAK NA LAYUNIN Nakapagbibigay ng mga patunay na ang mga Pilipino ay magkakatulad sa hilig at paraan ng pamumuhay dulot ng isang kasaysayan at heogropiya. II. NILALAMAN A. PAKSA Pagkakatulad sa Hilig at Paraan ng Pamumuhay ng mga Pilipino B. SANGGUNIAN Yaman ng Pilipinas 6, Batayang Aklat, mga pahina 21-24 C. KAGAMITAN Casette recorder, sipi ng awit na Bayan Ko, mga larawan ng Negrito, Indones, Malay, Chinese, Japanese at Espanyol III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTO

A. PANIMULANG GAWAIN 1. Balitaan Magpaulat sa isang mag-aaral tungkol sa isang pangyayari sa lungsod o sa lalawigan. Bahagyang talakayin ito. 2. Balik-Aral a. Pabalikan ang talahanayan ng distribusyon ng populasyon sa batayang aklat, pahina 6. b. Itanong: Alin-aling rehiyon ang may malaking populasyon? Maliit? Pinakamaliit? B. PANLINANG NA GAWAIN 1. Ipaawit ang Bayan Ko na pinasikat ni Freddie Aguilar. Itanong: Paano ipinabatid sa awitin ang pagiging makabayan ng mga Pilipino? 2. Ipasagot ang mga sumusunod na tanong: Ano ang katotohanan tungkol sa pinagmulan ng lahing Pilipino? Sinu-sinong mga dayuhan ang nakarating sa Pilipinas at nagbigay ng mga impluwensya sa lahi at kultura ng mga Pilipino? 3. Para masagutan ang mga tanong kailangang ipasulat sa notebook ang mga haka-haka. 4. Pangkatin ang mga mag-aaral ayon sa mga paksang dapat iulat. Sangguniin ang batayang aklat sa mga pahina 21-24. 5. Pag-uulat ng mga pangkat sa klase. Pagamitin sila ng organizer. 6. Pagbuo ng konklusyon a. Ang mga Pilipino ay lahing marangal. C. PANGWAKAS NA GAWAIN 1. Paglalapat Ipagawa ang Subukan mo sa pahina 24 ng batayang aklat. 2. Pagpapahalaga Ang mga Pilipino ay isang lahi na dapat ipagmalaki dahil sila ay marangal at kapuri-puri. IV. PAGTATAYA Ipasagot ang Isagawa mo sa mga pahina 23 ng batayang aklat. V. PAGPAPAYAMAN SA ARALIN Ipagawa ang Kaya mo ito! ng pahina 24 ng batayang aklat. VI. TAKDANG ARALIN Sumipi sa notebook ng lathalain o kwento na nagpapahayag tungkol sa mga hilig at paraan ng pamumuhay ng mga Pilipino.

REMEDIAL INSTRUCTION Continue lesson in Science COMMUNITY WORK 4:20-5:00 P.M. July 21, 2011 THURSDAY CHARACTER EDUCATION Time: 7:30-7:50(VI-4) PL: I. LAYUNIN Nakapagbibigay ng tamang desisyon para sa kabutihan ng nakararami. II. PAKSANG ARALIN: KALINISAN AT KAAYUSAN SA MGA POOK-PAMPUBLIKO Integrasyon ng konsepto sa Makabayan: Pagpapanatili ng Kalinisan at Kapayapaan sa Pook-Rural/Pook-Urban na Tinitirahan / Kinaroroonan Mga Sanggunian:

PELC sa Edukasyon sa Kabutihang Asal at Wastong Pag-uugali, Ikaanim na Grado, 1.1 b, p.9 2002 BEC-PELC sa Makabayan, Ikaanim na Grado 1.A.5, p.5 @ 16. Mga Kagamitan Mga sitwasyon Larawan ng malinis at mapayapang pook-rural at pook-urban

III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTO A. Panimulang Gawain Papag-usapan ang kahalagahan ng pagsang-ayon sa pasya ng nakararami kung itoy para sa ikabubuti ng lahat. Ipasagot: Pamasdan sa mga bata ang larawan ng malinis at payapang pook-rural/urban. Paano kaya natin mahihikayat ang lahat na tao sa pook-rural/urban na ating tionitirahan o kinaroroonan para mapanatili ang kalinisan at kapayapan dito? B. Pagdevelop ng Pagpapahalaga Bigyan ang mga mag-aaral ng pagkakataong bigyan ng tamang desisyon o pasya ang sitwasyong sumusunod: Sitwasyon Malinis ang paligid at mga kalsadasa isang pook rural. Berde ang kapaligiran at payapang namumuhay ang mga tao rito. Pag-aari ng mga magsasaka ang lupaing sinasaka at tinitirahan ng mga magsasaka sa lugar. Isang araw, may dumating na dayuhan sa lugar. Inalok ng malaking halaga ang bawat sambayahan sa pook. Bibilhin ng mayamang dayuhan ang buong pamayanan para pagtayuan ng planta ng semento. Kung kayoy kabiling sa mga naninirahan sa nabanggit na pook-rural, paano ninyo mapananatiling malinis at mapayapa ang lugar? Ipatalakay: Kung kayoy alukin ng dayuhan ng malaking halaga, papayag ba kayong ipagbili ang lupang sinasaka o tinitirahan ninyo? Bakit? Ibigay ang sariling desisyon sa kabutihan ng nakararami. IV. PANSARILING EVALWASYON Panuto: Pag-aralan ang sitwasyong nakakahon. Bigyan ito ng tamang desisyon para sa kabutihan ng nakararami. Isulat ang inyong desisyon sa isang talata.

Walang hanapbuhay si Mang Martin. Inalok siya ng isang drug pusher ng mataas na sahod araw-araw para magbenta ng mga ipinagbaba wal na gamot. Kung ikaw si Mang Martin tatanggapin mo baang alok ng drug pusher? Bakit? V. KASUNDUAN Magkasundong ugaliin ang pagbibgay ng tamang desisyon para sa kabutihan ng nakararami. ENGLISH Time: 7:50-8:50 (VI-4) PL: I. OBJECTIVES Acts out a dialogue. Identifies the setting, main characters, climax and ending of the story. Value: Caring for our trees. II. SUBJECT MATTER Acting out a dialogue Identifying the setting, main characters, climax and ending of the story. References:

BEC Handbook in English 6 p.23 Fun in English 6 Reading pp. 22-27 English for All Times Reading p.22 Materials: Pictures of trees, chart, dialogue III. PROCEDURES A. Before Reading 1. Review Present your assignment of sequencing events in paragraph form. 2. Motivation What/Who is your favorite: a. pet? B. food? C. friend? D. celebrity? 3. Motive Question How do you keep your friends? Old and new ones? Are you visiting them regularly? B. During Reading Assign selected students to act out this dialogue: THE GIVING TREE. C. After Reading Answer the ff: 1. Why did the boy love the tree when he was a child? 2. Why was the tree happy every time the boy went to it? 3. Why did the boy look sad on his last visit? D. Engagement Activities Go over the dialogue once again and give the ff: 1. Characters 2. Place and time the story happened 3. How did the story go? Give the situation? _____________________ Why did it happen? ____________________ How is the problem solved? ____________________

E. Enrichment Activities Identify the element shown in each sentence. a. Ellen is a grade six pupil. b. It was an old house by the hill. F. Generalization Take note of this chart Story Grammar

SETTING CHARACTER SETTING

IV. EVALUATION On a half sheet of paper follow the chart presented in the generalization and plot the events of this short story. V. ASSIGNMENT Conduct an interview with one of your neighbors. Ask him/her to relay to you his/her unforgettable story and plot the details accordingly. Share it with the whole class the next meeting. MUSIC Time: 8:50-9:30 (VI-2) and 10:50-11:30 (VI-4) PL: I. LAYUNIN Naisasagawa ang palakumpasang 2/2 sa pamamagitan ng ibat-ibang kilos ng katawan. Naaawit nang wasto at maayos ang awit na WOW. Naibibigay ang halaga ng mga nota at pahinga sa palakumpasang 2/2. II. PAKSA: Ritmo A. Kasanayan Pagsasagawa ang palakumpasang 2/2 sa pamamagitan ng ibat-ibang kilos ng katawan. Pag-aawit nang wasto at maayos ang awit na WOW. Pagbigay ng halaga ng mga nota at pahinga sa palakumpasang 2/2. B. Sanggunian BEC Handbook sa Musika VI.I.A.1.2.3, p.53 Umawit at Gumuhit 5, p. 11-12 C. Kagamitan Tsart ng ibat-ibang nota at pahinga sa palakumpasan Tsart ng lunsarang awit na WOW Tsart ng palakumpasang 2/2 sa dalawang paraan III. PANIMULANG GAWAIN IV. PAGTATAYA V. TAKDA Tingnan sa pahina 25-26 ng Banghay Aralin sa Musika 6, Unang Markahan. SCIENCE Time: 9:50-10:50 (VI-3) and 2:00-3:00 (VI-4) PL: OBJECTIVES After the lesson, the pupils should be able to: Describe the parts and functions of the peripheral and the autonomic nervous systems. Appreciate how the central, peripheral and autonomic nervous system coordinate with each other.

SCIENCE IDEAS The nervous system is composed of the central nervous system which is composed of the brain and the spinal chord. The peripheral nervous system includes the brain and the spinal chord. SCIENCE PROCESSES Describing the parts and functions of the peripheral and autonomic nervous systems Comparing how each part of the nervous system cooperates with one another. MATERIALS Drawing or illutration of the peripheral and the autonomic nervous systems. BACKGROUND INFORMATION FOR TEACHERS The peripheral nervous system is composed of the sensory nerve cells and the motor cells.

The sensory nerve cells are found in the sense organs of the body such as eyes, ears, nose, skin and tongue. PRELIMINARY ACTIVITY Let the pupils infer how information reaches the central nervous system and back to the body parts responsible for the implementation of the message. Call the pupils attention to the illustration of the peripheral and the autonomic nervous systems found in the book. TEACHING THE NEW LESSON Introduce peripheral nervous system and autonomic nervous sytem. Point out that these parts of the nervous system coordinate with the central nervous system. Discuss the central nervous sytem in relation to the peripheral and autonomic nervous systems. Ask the pupils about the removal of body waste, the circulation of the blood, the rise and fall of blood pressure and other body activities controlled by the nervous sytem. Encourage them to tell what will happen to this activities if the nervous system is not working. Let the pupils do the Activity 1.8, Looking and Interpreting. Ask the students to say in their own words how the peripheral and the autonomic nervous systems work, based on what they have read. EVALUATION Multiple Choice. Encircle the letter of the correct answer. 1. The peripheral nervous system is made up of ____________________. a. the crebrum and the cerebellum b. the brain and the spinal cord c. the brain and the medulla oblongata d. the nerves that connect the central nervous systems to various parts of the body. REMEDIAL Fill up the outline by stating their functions. I. Peripheral Nervous System A. ___________________ B. ___________________ II. Autonomic Nervous System A. ___________________ B. ___________________ ENRICHMENT Assign the pupils to list down three to five stimuli which will make them run fast. Have them write down the sense organs that will receive the messages. HEKASI Time: 3:00-3:40 (VI-4) PL: I. TIYAK NA LAYUNIN Naiisa-isa ang dahilan ng pandarayuhn. Naibibigay ang epekto ng pandarayuhan sa pook na nilisan at sa pok na nilipatan. II. NILALAMAN A. PAKSA Dahilan at Epekto ng Pandarayujan B. SANGGUNIAN Yaman ng Pilipinas 6, Batayang Aklat, mga pahina 15-19 C. KAGAMITAN Lumang magasin na gagamitin sa paggawa ng collage, pandikit, gunting, larawan III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTO A. PANIMULANG GAWAIN

1. Balitaan Magpalahad ng balita tungkol sa sitwasyong pangkabuhayan ng ating bansa. 2. Balik-Aral Ipatukoy ang mga lugar na may makakapal na populasyon. B. PANLINANG NA GAWAIN 1. PANGGANYAK Umaakit Nagtutulak Sa Pandarayuhan (-) Sa Pandarayuhan (+)

Ipaliwanag ang paraan ng larong TUG of war o Ddagitan. 2. ARALIN a. Ipabigay ang ibig sabihin ng pandarayuhan. Itanong: Ano ang 2 uri ng pandarayuhan? Bakit lumilipat ng tirahan ang mga tao? Magpagawa ng collage sa bawat pangkat upang maipakita ang mga nagiging dahilan ng pandarayuhan. Gagamitin nila ang mga magasin at dyaryo. Ipagdikit-dikit ang mga angkop na larawan na makikita sa mga dyaryo at magasin. 3. PAGTALAKAY a. Tukuyin kung ang ipinahahayag ng nasa larawan ay nang-aakit o nagtutulak sa pandarayuhan. Tingnan ang mga larawan sa batayang aklat, pahina 16. b. Itanong: Ano ang nangyayari sa bilang ng populasyon dahil sa pandarayuhan para sa pook na nilisan? Pook na nilipatan? 4. PAGLALAHAT Gabayan ang mga mag-aaral na maguo ng mga kaisipan. Pandarayuhan paglilipat ng pook-panirahan. Parating o Panloob na Pandarayuhan o emigration nakadaragdag sa populasyon dahil sa paglipat ng pook-panirahan sa loob ng bansa. Panlabas na pandarayuhan nakakabawas sa populasyon dahil sa paglipat ng pook-panirahan mula sa ibang bansa patungo sa ibang bansa. C. PANGWAKAS NA GAWAIN 1. Paglalapat a. Ano ang sanhi upang maakit ang mga Pilipino na pumunta at manirahan sa United States at iba pang maunlad na bansa? __________________________________________________________________________________________________ . 2. Pagpapahalaga Ipahayag ang dahilan ng pandarayuhan batay sa sumusunod na sitwasyon. Piliin ang sagot sa loob ng kahon. Titik lamang ang sagot. Isulat sa sagutang papel.

A. May sapat na ilaw at patubig B. Mapayapang komunidad C. Mainam na klima D. Magandang Kabuhayan E. Maayos na Paaralan

_______ 1. Magtatrabaho si r. Noli Cruz sa Saudi Arabia. _______ 2. Bumili ng isang condominium unit si Louise sa Lungsod ng Makati. IV. PAGTATAYA Ipasagot ang Isagawa mo sa batayang aklat, pahina 17. V. PAGPAPAYAMAN SA ARALIN Itanong kung anong salik sa pandarayuhan ang nagiging dahilan kung bakit umaalis ng bansa ang maraming Pilipino. VI. TAKDANG ARALIN Ipagawa ang Kaya mo ito! sa pahina 19 n batayang aklat.

REMEDIAL INSTRUCTION Continue lesson in Science COMMUNITY WORK 4:20-5:00 P.M. July 22, 2011 FRIDAY CHARACTER EDUCATION Time: 7:30-7:50 (VI-4) PL: I. LAYUNIN Nakatutulong sa pag-aliw ng mga kapuspalad at maliliit na pangkat-etniko. Naipakikita ang mabuting pakikitungo sa kapwa, kabilang man siya sa maliit o malaking pangkat-etniko. II. PAKSANG-ARALIN: Pagmamalasakit at Mabuting Pakikitungo sa Kapwa Integrasyon ng konsepto sa Hekasi, Ikaanim na Grado: Magkakatulad sa Hilig at paraan ng pamumuhay ang mga Pilipino kaya nararapat pakitunguhan ang kapwa, kabilang man siya sa maliit o malaking pangkat-etniko. Mga Sanggunian: PELC sa Edukasyon sa Kabutihang Asal at Wastong Pag-uugali , 1.2, p.22 2002 BEC-PELC sa Makabayan, Ikaanim na Grado 1.A.12, p.6 at 17 Mga Kagamitan: Sitwasyon Karanasan ng bawat bata III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTO A. Panimulang Gawain Papag-usapan ang kabutihan ng pagtulong sa mga nangangailangan lalo na sa maliit na pangkat-etniko. Ipasagot: Paano kaya natin pakikitunguhan at aaliwin ang mga kapuspalad at ang mga taong kabilang sa maliliit na pangkat-etniko. B. Pagdevelop ng Pagpapahalaga Pangkatin sa 4 ang klase. Sabihin: Sa loob lamang ng 6 na minuto, bawat grupoy mag-isip ng paraan ng pakikitungo at pagaaliw sa mga kapuspalad at maliliit na pangkat-etniko. Ipabigay ang mga pamantayan sa pagpapangkatang gawain. Subaybayan ang pagpapangkatang gawain ng mga mag-aaral.

Itsek kung nasunod ng bawat grupo ang mga pamantayan sa pagpapangkatang gawain. Ipapresent ang awtput ng bawat grupo. Ipatalakay: Kung isa kayo sa mga kapuspalad at kabilang sa maliliit na pangkat-etniko, ano ang madarama ninyo kung hindi kayo pakikitunguhan ng mabuti ng mga kabilang sa malalaking pangkat ng mga Pilipino?

IV. FORMATIVE EVALWASYON Panuto: Isulat sa isang talata ang solusyon sa kasunod na suliranin. Bertdey ng kapitbahay mong batang kapuspalad. Wala siyang ihahandang salu-salo. Paano mo siya aaliwin? V. KASUNDUAN Magkasundong aliwin at pakitunguhan nang mabuti ang mga kapuspalad sa sariling lugar. ENGLISH Time: 7:50-8:50 (VI-4) PL: I. OBJECTIVES Writes specific directions on given situations. Interprets a diagram and road map. Value: Careful Analysis II. SUBJECT MATTER Writing Directions Interpreting Maps and Diagrams References: BEC Handbook in English 6 p.23 Fun in English 6 Language pp. 37-39,44 Science and Health 6 pp.72-80,288 Materials: Cut out of pictures Flashcards Activity pad Chart Colored chalks III. PROCEDURES A. Before Reading 1. Review Have you heard of the so-called Greenhouse effect? What harm does this bring? 2. Unlocking of Difficulties Study this vocabulary and try to make use each in your own sentence. a. Greenhouse effect - trapping and building up of heat in the atmosphere near the earths surface. b. Heat - Form of kinetic that flows from one body to another at different temperature. 3. Motive Question What should we do to avoid Greenhouse Effect? How are diagrams used for energy understanding of the selection? B. During Reading A. Present this picture.

B. Read this selection. Carbon dioxide is used by plants to manufacture food. It is called a greenhouse gas. This kind of gas retains heat longer compared to other gases. Surface temperature rises as more trees and plants are cut and destroyed. C. After Reading Answer the ff: What is a greenhouse effect? Can you interpret the diagram shown? What can we do to help save our forest? D. Engagement Activities 1. Ask a pupil to redraw this road map on the board. 2. Bring out colored chalks and trace your way to: From the Fountain to Gas Station From the Church to the Bank From Museum to Gas Station 3. Interpret your traces into sentence forms. E. Enrichment Activities Go out of the classroom. Locate a place witin the school in sentence form where you could use the ff. Words: a. beyond b. along c. through F. Generalization In giving directions, use exact or precise words and expressions. Give directions logically using the words that denote directions such as to the left, to the right, near, etc. IV. EVALUATION Follow the given cycle to construct 5 simple sentences to enumerate steps on how this happens. THE CARBON CYCLE When plants are eaten by animals, the carbo stored within the plants becomes part of the animals bodies. Through respiration and decay, carbon is released into the environment. V. ASSIGNMENT Bring Philippine Map. Locate at least 5 places where you want to go someday. State how you can get there starting from where you live now. Use words that denote directions. SCIENCE Time: 9:50-10:50 (VI-3) and 2:00-3:00 (VI-4) PL: I. OBJECTIVES After the lesson, the pupils should be able to: Describe how the nervous system works. Trace the path of a message from the time the body receives it up to the time that part reacts. Tell what a reflex is. II. SCIENCE IDEAS A chemical produced by the nerve endings carries the message. There are 2 pathways by which messages are transmitted: Carrying the message to the brain. Bringing the message to the spinal cord and back to the body part that will do the action.

A reflex is an involuntary action that originates from the spinal cord instead from the brain. SCIENCE PROCESSES Describing how the nervous system works. Tracing the path traveled by a message until becomes an action. MATERIALS Illustrations showing the normal path and the easy path of a message

BACKGROUND INFORMATION FOR TEACHERS Nerve endings are evenly distributed throughout the body. These nerve endings are very sensitive to stimuli such as temperature and pressure. Electrical impulses are sent through these nerves up to the brain. The brain then sends back a message to the organ concerned to make the appropriate action. IV. PRELIMINARY ACTIVITY Let the pupils recall their observations about the wires on the electric posts along the streets. Ask: What are the wires for? Point out that in our body, we can find something similar to these wires. TEACHING THE NEW LESSON Recall the lesson on the neuron and its parts. Point out that there are billions of neurons in our body. Tell them to analyze the illustration of the normal path of a neural message as described in the textbook. Let them trace and explain to the class the path of the message. IV. EVALUATION A. Multiple Choice. Box the letter of the correct answer. 1. Why are some parts of the body more sensitive than the others? a. They have larger nerve endings. b. They have more nerve endings. V. ENRICHMENT Ask the pupils to discuss how the nervous system and the bodys reflex actions protect us from harm. HEKASI Time: 3:00-3:40 (VI-4) PL: I.TIYAK NA LAYUNIN Nakikilala ang mga pagpapahalaga at paniniwalang magbubuklod sa mga Pilipino. Pagigigng malusog Pagpapaunlad sa edukasyon II. NILALAMAN A. Paksa Pagpapahalaga sa Kalusugan Pagpapaunlad sa Edukasyon B. Sanggunian Batayang Aklat, mga pahina 32-35 C. Kagamitan Larawan ng mga Pilipinong malulusog at matatalino

III. MGA GAWAIN SA PAGKATUTO A. Panimulang Gawain 1. Balitaan Magbigay ng balitang may kaugnayan sa paksang talakayin. Halimbawa: Feeding Program sa mga paaralan 2. Balik-Aral Pag-isipan ang ibig sabihin ng ga sumusunod na kawikaan: Ang kalusugan ay kayamanan. Ang pinag-aralan ay yamang di nananakaw ninuman. B. Panlinang na Gawain 1. Pangganyak Gumuhit ng isang puno ng kalusugan at isulat sa mga sanga ang bunga ito.

2. Aralin Ipalahad ang mga hakbang sa pagkakamit ng kalusugan at edukasyon. Tukuyin ang bahagi ng pamahalaan upang matamo ang mga pagpapahalagang ito. Ipakikita sa pamamagitan ng dula-dulaan ang kahalagahan ng kalusugan at edukasyon. 3. Pagtatalakay Itanong: Paano makatutulong sapag-unlad ng ating bansa ang pagiging malusog ng mga mamamayan at ang pagkakaroon nila ng pinag-aralan? 4. Paglalahat Ang pagkakaroon ng malusog na pangangatawan at mataas na pinag-aralan ng mga mamamayan ay mahahalagang bagay sa pag-unlad ng isang bansa. C. PANGWAKAS NA GAWAIN 1. Paglalapat Itanong: Paano makatutulong sa pang-araw-araw na buhay ang mga bagay na natutuhan sa paaralan? Maaaring magpalahad ng tunay na pangyayaring naganap sa buhay ng mga magaaral? 2. Pagpapahalaga Magpatala ng mga paraan upang maging malusog at matalinong mga bata. IV. PAGTATAYA Alin-alin sa sumusunod na mga kaisipan ang nagpapahayag sa pagpapahalaga at paniniwala ng mga Pilipino kaugnay ng: A. Pagiging malusog B. Pagpapahalaga sa edukasyon _____ 1. Binuksan ang ladderized education program. _____ 2. Kumakain ng mga sariwang gulay at prutas. V. PAGPAPAYAMAN SA ARALIN Ipasagot ang Isagawa mo sa batayang aklat, pahina 34. VI. TAKDANG ARALIN Ipagawa ang Subukan mo sa pahina 35 ng batayang aklat.

REMEDIAL INSTRUCTION Continue lesson in science COMMUNITY WORK 4:20-5:00 P.M.

You might also like